Mafi kyawun litattafai 3 na Inés Martín Rodrigo

Marubucin Madrid Inés Martin Rodrigo, Nadal award 2022, ya haɗu da wani labari na almara mai tasowa tare da wasu nau'o'in damuwa wanda kuma ya kawo mu daga sauran wallafe-wallafen masu wadata a tsakanin maƙala, mai ba da labari da na jarida.

Kuma shi ne, kamar yadda na yi nuni sau da yawa, aikin jarida a matsayin sana'a ba ya ƙare da rarrabuwa zuwa ga hanyar sadarwa mai zurfi. Domin fiye da tarihin tarihi ko labarin ra'ayi, ɗan jarida marubuci ne wanda ke jin daɗin labarai. Wani abu mai kama da abin da ke faruwa da duk marubucin da ya ciyar da tunaninsa daga wannan haƙiƙanin da zai tsara makircinsa.

Daga Perez Reverte har zuwa Manuel Jabois wucewa Carmen Chaparro o Sonsoles Onega. Tare da waɗannan da aka ambata, kewayon yana buɗewa har sai ba zai iya ƙunsar ƴan jarida da yawa waɗanda za su isa gare mu a matsayin ƙwararrun masu sadarwa kuma a cikin kowane fanni na labari.

Inés Martín Rodrigo yana wakiltar marubucin mawallafi wanda ya ƙare har ya juya abubuwan da suka faru, labarun cikin na daƙiƙa kaɗan akan talabijin ko a cikin manema labarai don ƙarewa cikin daki-daki inda rayuwa ta kasance tare da duk jimlar yanayin da ba za a iya fahimta ba a cikin ɗan jarida. rahoto da yawa kamar yadda yake.

Manyan littattafai 3 da aka ba da shawarar Inés Martin Rodrigo

siffofin soyayya

Gudun gudu suna gaba. Domin ba ko da a cikin abin da kawai aka yiwa alama ta zahiri da ma ƙasa da hankali ba za mu iya sake yin abubuwan da ba su dace ba na rayuwa. Daga wannan hangen nesa, Inés ya gabatar mana da labari inda tushen ke ƙoƙarin dakatar da lokaci kuma ya ƙunshi motsin rai a cikin motsa jiki na ƙaryatawa wanda ke tuhumar mu da wani baƙon baƙin ciki na abubuwan da suka gabata wanda ke tserewa har ma da lokacin da ɗan wasan ya rayu.

Lokacin da rayuwa ta tsaya kwatsam, lokaci yayi da za a tuna. Abin da Noray ke ji ke nan a fuskar mutuwar kakanninsa Carmen da Tomás. Bayan jana'izarsa, ya kasa fuskantar rashin wadanda suka koya masa nau'o'in soyayya, sai ya kulle kansa a gidan iyali a garin, inda ya girma yana farin ciki. A can ya fake da kalmomi kuma ya yanke shawarar fuskantar littafin nan da ya kwashe shekaru da yawa yana ajiyewa: tarihin iyalinsa, wanda ke da alaƙa da na ƙasar da ke jin tsoron haɗa abubuwan da suka gabata, tun daga yakin basasa zuwa tabbatar da mulkin dimokuradiyya.

Ta hanyar rubuce-rubuce, Noray zai tayar da rayuwar waɗanda suka sa ya yiwu kuma zai magance mummunan tsoro da fatalwowi don ƙoƙarin gano ko wanene shi. Wannan labarin zai zo ba tare da saninta a hannun Isma'il ba, son rayuwarta, wanda zai karanta, a ɗakin asibiti, shafukan wannan labarin wanda ƙarshensa zai kasance har abada.

Blue ne hours

Hyperbaton don tada wannan jin na launi mai iya canza launi. Blue tare da bambancinsa zuwa sautunan ƙanƙara kamar ƙanƙara mai zurfi ko raɗaɗin shuɗi na bazara. Cikakken kewayon don amfani da tacewa, dangane da lokacin, na protagonism wanda ya ƙunshi duk mai yuwuwa daga mahangar mafi ƙarfi.

A tsakiyar yakin duniya na farko, gabanin kame Warsaw, wata mata ta yi kasada da ranta a fagen daga. Ya kasance game da Sofía Casanova na Sipaniya, 'yar jarida ta farko a tarihi, wadda ta rubuta rahotanninta ga ABC, ta ziyarci ramuka da kuma yin tir da zaluncin yakin. Nisa daga natsuwar da Sofia ta taɓa zato don rayuwarta, tana Poland lokacin da yaƙi ya barke.

Rayuwa mai ban mamaki ta wannan mata ta fara ne lokacin da take ƙarami, mahaifinta ya watsar da danginta kuma aka tilasta musu ƙaura daga ƙasarsu Galicia zuwa Madrid. A can, ba da daɗewa ba ya yi fice a cikin karatu kuma yana yawan zaɓen da'ira. Ranar da jami'in diflomasiyyar Poland kuma masanin falsafa Wincenty Lutoslawski ya sadu da ita, ya san dole ne ya zama matarsa. Bayan sun yi zawarcin gaske, sai suka yi aure kuma suka tafi ƙasar Poland, wadda ita ce farkon inda za su je. Amma a cikin shekaru, Lutoslawski ya ƙi Sofia kuma dole ne ta ci gaba da ciyar da 'ya'yanta mata.

Dakin da aka raba: Tattaunawa tare da manyan marubuta

Na yi imani cewa wasu sautin jima'i da ke neman rage darajar duk wani labari da mata suka yi yana raguwa. Amma irin wannan littafi ba zai taɓa yin zafi ba don ya ƙare ya goyi bayan daidaito wanda ya bayyana a fili kamar yadda ya zama dole a tabbatar da shi ga cikakken tabbaci na mafi rashin kwanciyar hankali.

A cikin al'umma da kuma tunanin da har yanzu an tsara shi ta hanyar magabata, inda mafi ƙanƙanci na maza masu karatu ke karanta tatsuniyoyi da mata suka rubuta, wannan zaɓi na tattaunawa mai ban mamaki ya bayyana mana marubutan da suka yi gwagwarmaya, ba tare da gajiya ba, suna rayuwa da rubutawa ta hanyar dokokinsu. ; don kawar da son zuciya da mamaye haƙƙoƙi; don mamaye, godiya ga darajar rubutunsu da kuma bayan kasancewarsu na nau'in, wurin da suka cancanci.

Ta hanyar tambayoyi da amsoshi da ke tattare da wadannan zance na kud-da-kud, masu ruwa da tsaki, masu hankali, mai karatu zai gano abin da ya bambanta tunani da ayyukan wadannan marubuta, wadanda idan har ba su karanta ba, za su fayyace musu dalilin da ya sa ya kamata.

Hakanan, karanta su tare yana fitar da yanki na gama gari: kasancewar mace da kasancewa marubuci a wannan karni, tare da duk abin da ke nuni. Kuma shi ne, baya ga yin la’akari da littattafansu da abin da ake nufi da rubuta wa kowane ɗayansu, suna yin bincike kan alakar da ke bayyana ma’aunin adabi, rayuwa da al’umma, da magance matsaloli da ƙalubalen da aka fuskanta a lokacin. su rayu.

Daga Carmen Maria Machado, ƙarami, zuwa Ida Vitale, mafi tsufa, ta hanyar Zadie Smith, Anne Tyler, Margaret Atwood, Elena Poniatowska, Siri Hustvedt da dai sauransu, wannan littafi ne don shiga cikin ɗakunan manyan marubuta na zamaninmu. mata na musamman wadanda suka san yadda ake saka zaren rubutunsu da rayuwarsu da hazaka, sahihanci da jajircewa.

kudin post

Deja un comentario

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.