3 mafi kyawun littattafai na César Aira

Tsammani avant-garde a cikin kowane fasaha ko bayyananniyar ƙira nauyi ne wanda aka yiwa nauyi na takobin Damocles. Cesar Aira rayuwa tare da wannan rawar wajen wallafe -wallafen Mutanen Espanya, wataƙila mafi solo fiye da da Roberto Bolaño Ya bar mu tsawon shekarunsa marasa kyau.

Alaƙar da ke tsakanin Aira da Bolaño tana da ƙari da minuses. Amma a ƙarshe sanannu tsakanin su ya kai matuƙar ban mamaki kamar yadda Bolaño da kansa ya gabatar da mafi ɓarna. Patti Smith karanta aikin Aira.

Kasancewa cikin ambaton mafi kyawun littattafan César Aira yana da yawa ba zai yiwu ba tare da rubutattun littattafai tare da ɗaruruwan ɗimbin yawa kuma tare da makirce -makircen da, idan aka zo batun almara, a lokuta da yawa na iya rikicewa da burgewa daga wani yanki mai kayatarwa. Kusan koyaushe ana karkatar da wannan alamar don neman sabbin hanyoyin hangen nesa, fasaha da ci gaban makirci.

A bangare mun riga mun san cewa al'amarin yana da wata dabara saboda tsakanin gajerun litattafan labari, dogayen labarai, kasidu masu nauyi da girma da sauran ƙananan ayyukan, galibin ayyukan Aira ana iya zagaye su. Amma abin nufi shi ne cewa mahaɗan waɗannan ayyukan yana ba da 'yancinsu.

Manyan littattafan shawarar 3 ta César Aira

Waƙar Castrato

A cikin Spain an kira su kaponson, tare da wannan taɓawar ta gargajiya wacce ta mai da baƙon zuwa wani abu mafi muni. Daidai a game da castrati, wannan kalmar ta Mutanen Espanya, yanzu ba a amfani da ita, wataƙila an ƙaddara daidai gwargwado mara ƙima mara kyau na yara masu rera waƙoƙi don adana tsararrakin su.

Kuma akan waɗannan haruffan, waɗanda aka yi amfani da albarkatun macabre na ƙarni har zuwa XNUMX, César Aira ya gina wannan labari wanda ke ratsa Turai ta ƙarni na XNUMX, nahiya da tasirin siyasa ya yi marayu bayan mutuwar Louis XIV, wanda mulkinsa Kamar Kamar kowane juyi, mutuwar sarkin rana ita ma ta kawo sabon fasaha, ƙima da daidaiton kayan ado ga kowane kotu. Kuma kamar yadda galibi yakan faru lokacin da aka kashe tsohon tsarin mulki, harbin 'yanci yana fitowa a cikin zane -zane ko a cikin adabi. Daga nan Turai ta tsunduma cikin yanayin rococo, wani nau'in juyi wanda ya shafi gine -gine, zane -zane da kayan ado, da yanayin salo har ma da falsafa da tunani.

Wani sabon mutum wanda aka ɗora shi da sihiri yayin da yake cike da sha’awa an fassara shi zuwa ƙarin sians a cikin sake fasalin duk wakilci. Rayuwar kotu da alama ta ɗauki sabon launi kuma Castrati ya sake yin fice a duk Turai kamar babban abin bugawa na yanzu, tare da sautunan sautin su ma suna wartsakar da yanayin kiɗa a matsayin annashuwa mai annashuwa da annashuwa. ingantaccen labari na tarihi tare da duk motsin ƙasa na wannan lokacin. Tsohuwar Tarayyar Turai tana ta birgima don samun sabbin ƙawancen iko.

Kawai ..., wanda wannan sabon salon fasaha ya jagoranta, a ƙarƙashin waɗancan tunanin fifikon na mutum, ƙauna kuma tana fitowa cikin tarihi tare da babban ƙarfi, ta hanyar haruffa kamar Micchino, mafi kyawun castrato na duka da gamuwa da Amanda, mace mara farin ciki. kamar yadda ta san cewa soyayya wani abu ne daban Soyayyar da aka saki a cikin duniyar da aka mayar da ita zuwa wani muhimmin canji wanda zai yiwu ya kafa harsashin zamani.

danna littafin

Fulgentius

A hannun César Aira, an musanta wani labari mafi tsafta na tarihi ko kuma a canza shi, a haɗa shi, a wadata shi da sabbin fursunonin da mai ba da labarin almara na tarihi bai taɓa kusantar su ba koyaushe yana gamsar da buƙatun ƙuntatawa haruffa. Amma ga Aira, tare da Fabius Exelsus Fulgentius, janar da ya dawo daga yaƙe -yaƙe da faɗaɗa da yawa wanda a cikin gindin Vienna mai nisa yana jin harshen wuta mai ƙarewa kuma yana jefa rundunarsa don yin wasan kwaikwayon a kowane girman Allah. yana wucewa ta yankin Pannonia da babban birninta Vindobona.

Ba don ƙasa ba, a cikin shekarunsa sittin Fulgentius na iya kusanci wannan madaidaicin wakilcin rayuwarsa wanda ke kafa shi kusa da Olympus. Wataƙila fa'idar kakannin kakanni na neman ikon ɗan adam da lagoon abubuwan banza da ya girma ya wuce gona da iri a cikin yanayin kamun kifi na tunanin Yammacin Turai. Amma sama da duk wani abin ban dariya, ban dariya, aiki mai ban sha'awa kuma duk da murdiyar gardama ta gargajiya, an rubuta cikakkun bayanai.

danna littafin

Prins

Ta wata hanya, tsananin buƙata don hana labarin marubuci kamar César Aira yana iyakance shi zuwa mafi girman aikin aikinsa. Amma ba shakka, muna magana da yawa kuma ba sharuddan inganci ba. Domin muhimmin abin da za a iya rarrabewa yayin karanta labari kamar haka shi ne cewa bisa ga abin da marubutan ba su zo nan ba don faɗi irin labarin da aka rubuta tun lokacin da aka rubuta "Labarin Genji" (wanda aka ɗauka a matsayin littafin farko). Abu mafi kyau game da wannan labarin shine ban san yadda abin burgewa ba, mai tayar da hankalin marubucin da kansa ko na wani wanda a wani lokaci ya ji ƙira ko ƙira. Dukanmu mun watsar da jiragen ruwa marasa nasara don abubuwan da muke yi na yau da kullun.

Amma a ƙasa, abin da zai kira mu da ƙarfi lokacin da muka gano iyakokinmu na ƙira ko lokacin da muka ga mun zama ɗan uwan ​​rabin rayuwarmu, shine mu bar kanmu ga opium a matsayin babban marubucin labarin da kansa, wanda bai taɓa rubuta abin da ya kasance. Dear…

Daga rashin gamsuwa da siyarwar da aka yi, babban jigon mu ya ɗauki bas kusa da Alicia wanda ba a sani ba wanda ke zaune kusa da shi kuma ya jefa kansa cikin kabarin da aka buɗe zuwa mafi ƙwaƙƙwaran magunguna don neman damar ta biyu, kaffarar laifi ko hanzarin reincarnations don abubuwan da suka ɓace. . Psychedelia ya fantsama daga jarumar zuwa ga mai karatun sa, yana gayyatar mu akan tafiya mara tikiti zuwa cikin zuciyar kerawa da fitintinu na yau da kullun.

danna littafin

Deja un comentario

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.