Mafi kyawun litattafai 3 na Eduardo Galeano

Aikin jarida da adabi suna kula da manyan tasoshin sadarwa. Laifukan 'yan jaridu waɗanda suka ƙare sadaukar da kansu ga tatsuniyar tatsuniya suna ƙaruwa ko'ina. Eduardo Galeano yana ɗaya daga cikin misalan wakilan adabin Ibero-Amurka. Har ila yau, aikin sa na aikin jarida ya haɗu da matsayin sa na siyasa wanda ya kai shi ga ɗaurin kurkuku da kuma gudun hijira zuwa Spain.

Mulkin kama-karya da wuya ya yarda a kowane hali tare da masu tunani mai 'yanci na kowane yanki, akidu, maxims da jumlolin da suke da niyyar kafawa da kafa tsarin siyasa na kama-karya koyaushe suna da tasiri mai ƙarfi akan mutane masu himma kamar Galeano, waɗanda suka ƙare zama na asali. alkaluma na maido da tsarin dimokuradiyya.

A ƙarƙashin waɗannan fannoni yana da sauƙi a ɗauka cewa littattafan Eduardo Galeano sun ƙare sama da almara don ƙarewa tare da rubutun har ma da tarin labarai na yanayin zamantakewa. A kowane ɗayan waɗannan fannoni, Galeano malami ne na gaske, ma'auni ga sauran marubuta da yawa.

A lokacin da ya samu damar komawa kasarsa, bayan da aka ci mulkin kama-karya, ya ci gaba da aikin jarida tare da sauran masana da marubuta, ba tare da ya bar littafin ba.

3 littattafan da aka ba da shawarar ta Eduardo Galeano

Bude Veins na Latin Amurka

A ƙarƙashin wannan take yana da sauƙi a yi tunanin yadda aikin yake ɗaukar fansa. Daga salon zamani, Galeano ya tsara mosaic inda ya ƙare ya shigar da yanayin zahiri, yanayin siyasa da mahimmancin ɗan adam.

Cikakken gabatarwa na ƙarshen gaskiyar Latin Amurka ga duk duniya. Bari mu faɗi cewa abin da zai iya zama kamar labari a wasu lokuta yana ƙarewa ya zama uzuri don ba da labarin Uruguay, da sauran ƙasashe da ke kewaye da shi.

Takaitaccen bayani: Yana ɗauke da labarai da ruwayoyi waɗanda ke ba da shaidar ɗimbin ɗimbin albarkatun ƙasa wanda yankin Latin Amurka ya sha wahala a duk tsawon tarihinsa a hannun ƙasashen mulkin mallaka, daga ƙarni na XNUMX zuwa ƙarni na XNUMX, da masu mulkin mallaka, daga ƙarni na XNUMX zuwa gaba.

«Na rubuta Las venas don watsa ra'ayoyin wasu mutane da abubuwan da na samu wanda wataƙila suna taimakawa kaɗan, a cikin mahimmancin sa, don share tambayoyin da suka mamaye mu har abada: shin Latin Amurka yanki ne na duniya da aka yanke wa wulakanci da talauci? Laifin waye? Laifin Allah, laifin dabi'a? Shin bala'i ba samfurin tarihi ba ne, da mutane suka yi kuma wanda mutane za su iya, saboda haka, za a iya warware su?

An rubuta wannan littafin ne da niyyar bayyana wasu tabbatattun labarai cewa labarin hukuma, labarin wanda ya ci nasara, ya ɓoye ko ƙarya. Na san yana iya zama abin sadaukarwa ga wannan littafin yaɗa labarai don yin magana game da tattalin arziƙin siyasa a cikin salon labarin soyayya ko labarin ɗan fashin teku. Na yi imani cewa babu banza a cikin farin cikin tabbatarwa, bayan lokaci, cewa jijiyoyin Las ba littafin shiru bane.

Budewar Veins na Latin Amurka

Kasadar Matasan Alloli

Al'adun pre-Columbian sun yaɗu a ko'ina cikin nahiyar Amurka tare da ɗimbin iri-iri. Sabuwar duniya ba ta da wani sabon abu. An nuna kakanni na dawwama a cikin wannan ruwaya ta maestro Galeano.

Taƙaitaccen bayani: Wannan shine labarin wasu 'yan'uwa biyu waɗanda a farkon zamani, suka kuskura su mamaye Masarautar Alfahari.

Masu girman kai sun kasance masu mugunta ƙwarai da gaske sun hana waƙar tsuntsaye da tilasta koguna su gudu cikin shiru, ta yadda kawai za a ji ƙarar ƙararrawa ta zinariya.

Kuma sun lalata gandun daji da duk halittun su. Shirye don yaƙar su, 'yan'uwa Ix da Hun sun ci gaba duk da komai. Suna da abokai dabbobi da tsire -tsire na daji. Eduardo Galeano ya gaya mana game da abubuwan ban mamaki da jarabawa da suka sha don shawo kan tsoro da dawo da farin ciki.

Kasadar Matasan Alloli

Tiger blue da sauran abubuwa

Tare da wannan ƙayyadaddun labari wanda ke zurfafa cikin ƙayyadaddun abubuwan Latin Amurka da ke ceton almara don mamaye su da gaskiya, Galeano ya ba da mamaki tare da wannan ƙwararren ƙwaƙƙwal, wanda ba za a iya rarraba shi ba.

Takaitaccen bayani: Jerin labaran da ke magana, tare da so iri ɗaya, jigogi daban -daban na "Amurka Nuestro" tun lokacin da aka gano shi a Spain, yana wucewa ta cikin jigogi na adabi, al'adu, tarihi; nostalgia don gudun hijira, mulkin kama -karya na soja da yanki na tarihi "El tigre azul", wanda aka yi wahayi da shi ta wani labari na Guarani wanda a ciki dole ne a sake haihuwa duniya lokacin da damisa mai shuɗi, wacce ke bacci ƙarƙashin ƙafar mahaifin Farko, ya kwance kansa kuma ya karya wannan duniyar don wani sabon tsiro. daga tokarsa.

Za ta zama duniya ba tare da mugunta ba kuma ba tare da mutuwa ba, babu laifi kuma ba tare da hani ba; madaukakiyar duniya inda hankali, adalci, soyayya, farin ciki da zaman lafiya ke mulki.

damisar blue
5 / 5 - (8 kuri'u)

Deja un comentario

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.