Mafi kyawun littattafai 3 na Evelio Rosero

Ba sa so, ku girma tare da ambaton ɗaya daga cikin manyan ƙwararrun adabi na ƙarshe Gabriel García Márquez yana ƙarewa ba da daɗewa ba yana haifar da makaranta. Wataƙila wannan shine dalilin da ya sa a Kolombiya masu ba da labari masu kyau da ban sha'awa suka fito da wannan dabi'ar da ke ratsa tsararraki da yawa na masu son adabin kirki. Daga Laura Restrepo har zuwa Pilar Quintana ko daga Mario mendoza har zuwa Evelio Rosero, Haruffa na Kolombiya koyaushe suna yin bikin kowane sabon da aka buga ta bambance -bambancen plethora na manyan marubuta.

Dangane da Evelio Rosero, mun sami ɗaya daga cikin masu shuka iri daban -daban a cikin rahamar kirkirar da ba ta fahimtar laƙabi. Novelist ba shakka amma kuma ɗan gajeren marubuci da mawaƙi, ko marubuci, ko marubucin wasan kwaikwayo. Bambanci mai ban sha'awa a yau, lokacin da adabin mabukaci yake neman akasin haka, don ƙuntatawa da lakafta don samun komai mafi tsari da ganewa.

Don wannan lokacin da wannan sarari, mun ceto wasu daga cikin mafi kyawun litattafansa. Makirci inda masu fafutuka ke lekawa cikin waɗancan raƙuman ruhin da ke fashe ba zato ba tsammani kamar dutsen mai aman wuta. Fuskantar rashin kunya, al'adu da bukukuwan bukukuwan yau da kullun, halayen Rosero sune ke da alhakin busa komai don bayyana takura kowane iri game da rayuwa a cikin al'umma. Mabambantan yanayi na tarihi na Kolombiya suna gudana ta cikin littafin tarihinta a matsayin cikakkiyar shimfidar wuri don cin zarafin ƙarin ra'ayoyin duniya.

Manyan litattafan da aka ba da shawarar 3 ta Evelio Rosero

Gidan fushi

A watan Afrilu na 1970 ne kuma babban gidan Caicedo, wanda ke cikin ɗaya daga cikin fitattun unguwannin Bogotá, yana shirye -shiryen bikin ranar bikin kakannin gidan: Alma Santacruz da Alƙali Nacho Caicedo. Rana da bukukuwa suna ci gaba, a daidai lokacin da fareti na haruffa daban -daban - waɗanda suka shiga da barin wurin - suka haɗa labaran su kuma suka rufe makomarsu a rayuwa, jin daɗi da mutuwa.

Tare da hanzarin hanzari da ɓarna mai fashewa, Evelio Rosero ya dawo tare da wani mummunan bala'i wanda ke nuna allurar baƙar fata da wasan kwaikwayo, kuma yana yin hoto mai ban tsoro na al'umman da suka saba yin shagulgula cikin yanayin sha'awar sa yayin da bala'i ke fitowa. Gidan fushi Labari ne wanda ke kawar da tushe da nutse mai karatu cikin muhimman tambayoyi game da Kolombiya, yanayin ɗan adam da asalin tashin hankali.

Gidan fushi

Sojojin

Ismael, tsoho malami mai ritaya, da matarsa, Otilia, sun zauna a garin San José shekaru arba'in. Ismael yana son yin leken asiri ga matar maƙwabcinsa, kuma Otilia tana ƙoƙarin tsawata masa, yana jin kunya. Har sai yanayin yanayi na gari ya zama baƙon abu. Wasu ɓacewa sun bazu tsoro tsakanin mazaunan San José kuma da alama suna fara abubuwan da suka fi muni.

Wata rana da safe, bayan dawowa daga tafiya, Ismael ya sami labarin cewa wasu sojoji daga wurinsa ba su san ko wace runduna ce ta dauki maƙwabtansa ba. Ana ci gaba da kai hare -hare kuma, lokacin da tashin hankali ya barke, wadanda suka tsira sun yanke shawarar tserewa kafin lokaci ya kure. Amma Ismael ya zaɓi ya zauna a cikin garin da aka lalata. Hukuncin da zai bayyana makoma mai duhu da rashin tabbas.

Sojojin

To Cirolo

Dalilan kisan kai, wanda ake la'akari da su a matsayin alamar mutumin da ke da ikon kashe ɗan'uwansa, ana zaton saukowa cikin yanayi na kowane nau'i wanda zai iya haifar da wannan tashin hankali mai tsanani ko žasa da yaudara, na yau da kullum ko riga-kafi, sarka ko keɓe. . Toño Ciruelo dodo ne mai ikon yin abin da ya kwantar da hankali ga kowane ɗan adam, ya kawar da kansa daga duk abubuwan tacewa tare da 'yantar da kansa daga ɗabi'a mai ƙarfi, daga mutum zuwa duniya.

Duk da kyakkyawar gabatarwar da na yi, abin da muke yi a cikin wannan littafin shine neman tausayawar da ba za ta yiwu ba tare da yanayi, ilimi, motsin rai da duk abin da ya ƙare ƙirƙira Toño Ciruelo a matsayin mai kisan kai. Lokacin da muka san kisan kai, nan da nan za mu yi la’akari da halin tabin hankali, wani wanda alama ce ta kwayar halitta ko ta mai raɗaɗi, wanda wani irin fargabar da ba za a iya shawo kansa ba ko ta fushin da ba a iya sarrafa shi, ko wataƙila cakuda duk wannan.

Mutumin da ke taimaka mana a wannan yanayin don sake ƙirƙirar bayanin Toño Ciruelo shine Eri Salgado. Ita ce ta sa mu shiga cikin mahimmancin wucewar wanda ke da ikon kisan kai. An yi kisan ko aka yi shi? Shin wanda zai kashe zai iya zama mutum na al'ada? Shakkun da muke ganowa zuwa yanayin wani labari na adabi madaukaki na ɗan adam ta kowane fanni.

A bango akwai wasu wasan kwaikwayo a rayuwar Toño Ciruelo. Ya san cewa muradinsa na kisa ba kowa bane kuma wannan shine dalilin da yasa dole ya ɗauki abin rufe fuska wanda zai dace da kowane lokacin rayuwarsa. Ƙaunar da ba a iya hasashenta ga mutuwar wasu Eri ya yi cikakken bayani a cikin binciken musamman na mai kisan kai.

Abubuwan gama gari tare da kowane mutum da nuances na musamman waɗanda ke sa Toño dodo wanda ya ƙare. Bambance -banbance fiye ko palasa mai iya bayyanawa, daidaituwa mai ban mamaki tare da gama -gari na mutane da tabbatattun abubuwan da aka haifa daga marasa mahimmanci. Ƙoƙarin fahimtar mahimmin lokacin da wani ke kashe hasken wani irin wannan ...

To Cirolo
kudin post

Deja un comentario

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.