3 mafi kyawun littattafan dambe

Mu fadi gaskiya, godiya ga jerin fina-finan Rocky, damben ya sami wannan al’ada wanda almara ne kawai ke iya bayarwa ga kowane fanni na rayuwa. Amma bayan wancan Sylvester Stallone ya yi wa dukan tsiya dubu da ɗaya daga ƙarshe ya yi nasara bayan ya sumbaci zane, mun kuma sami wallafe-wallafen inda masu fafutuka ke samun wannan fage na faɗa da fuska da rayuwa kanta. Domin da kowane naushi da aka jefa muna iya jin fushi da sha'awar inganta wanda ya wuce nasara mai sauƙi a kan abokin hamayya.

Rayuwa tana da wuya fiye da kowane safar hannu tsakanin igiyoyi goma sha biyu. Kuma a lokuta da yawa yanayi na sirri na mashahuran 'yan wasan dambe suna tabbatar da wannan ra'ayin na yaƙi a kowane mataki, na fuskantar rashin sa'a, amma kuma na ƙarshe na mika wuya ga halaka. Domin daukakar zobe a wasu lokuta sai dai ta kame wannan kayar da ruhi. Rai da ke zaune a matsayin canji na Dorian Grey a cikin wannan zanen inda ake yin alamar ramukan wanzuwa.

Ba wai kowane ɗan dambe yana ɗaukar wannan juzu'i na adabi tsakanin ɗaukaka da halaka ba. Amma akwai misalai da yawa da suka dace. Kuma game da da yawa daga cikinsu an rubuta domin gabatar da mu zuwa ga m paradox, ambivalent na nasara da kuma shan kashi a matsayin wani abu samu fuska da fuska. Daga Rocky Marciano zuwa Muhamad Ali ko Hurricane Carter a Amurka. Ko daga Urtain zuwa Perico Fernández. Ko da kwanan nan, lokuta irin su Tyson ko Poli Díaz, inuwar bala'i ya bayyana a lokuta da yawa ga mayakan da aka fi sani da la'anar Olympus.

Top 3 mafi kyawun littattafan dambe

Sarkin duniya, David remnick

A cikin wannan dare a cikin 1964, Muhammad Ali, wanda a lokacin da ake kira Cassius Clay, ya shiga cikin zobe don fuskantar Sonny Liston, kowa yana kallonsa a matsayin wani mutum mai ban haushi wanda ya motsa kuma yana yawan magana. Zagaye shida daga baya, Ali ba wai kawai ya zama sabon zakaran ajin masu nauyi na duniya ba: shi ne “sabon baƙar fata” wanda nan ba da jimawa ba zai canza siyasar launin fatar Amurka, sanannen al’adu, da ra’ayin jarumtaka.

Binciko tashin Ali daga gyms na Louisville, Kentucky, marubucin ya ƙirƙiri zane na arziƙi mara misaltuwa, yana ba mu hoto mai ɗorewa na ƙungiyoyin da ke gudanar da kasuwancin, masu rubutun ra'ayin yanar gizo waɗanda suka mamaye rahoton wasanni, Norman Mailer mai ƙarfin hali da na Malcom mai ban mamaki. X.

Babu wanda ya kama Ali da haske, sha'awa da sagaci kamar David Remnick, wanda ya lashe kyautar Pulitzer kuma darektan The New Yorker. Amma Sarkin duniya Yana da yawa fiye da haka: shine tarihin ɗaya daga cikin mafi mahimmanci kuma mafi mahimmanci lokuta na Amurka - manyan shekaru goma -; kuma yana yin adalci ga sauri, alheri, ƙarfin hali, raha da sha'awar ɗaya daga cikin manyan 'yan wasa kuma ɗaya daga cikin mafi kyawun halayen zamaninmu.

Daga dambe, ta Joyce Carol Oates

Babu wanda yafi Joyce carol tayi don yin adabin dambe. Wannan shigarwar ba ta da niyya ta samar da bayanai na fasaha game da wannan wasanni amma a maimakon haka sha'awar haskaka al'amuransa mafi ban sha'awa, wallafe-wallafen tsakanin almara da bala'i wanda ke da alaƙa da sha'awar da ba za a iya yiwuwa ba, matasa na har abada da kuma rashin mutuwa na mutum ...

Na dambe makala ce mai sauƙi, mai ban mamaki kuma mai ban mamaki. Yana buge ku kuna juya tunanin ku zuwa tsalle, ƙugiya ko madaidaiciya dama. Yana sanya ku cikin matsayi inda rashin jin daɗi kawai ke juya ku zuwa abu ɗaya: ɗan dambe.

Maƙala ce marubuciyar marubuciyar nan Ba’amurke ta zubo madaidaicin tunani game da kasancewa matalauta da taurin kai, kan buƙatar samar da jarumai da sanin yadda za a yi nasara, ta mai da kallonta da jagorantar namu zuwa tushen wasan dambe, tare da ba da gudummawar mabanbantan ra'ayi kan wani batu game da shi. sun rubuta marubuta irin su Ernest Hemingway ko Mark Twain: dambe a matsayin misali, a matsayin abin kallo da tarihi, dambe kamar yadda adabi, sinima da mata ke gani.

Duk gaskiya

Idan akwai dan dambe na kwanan nan wanda ya yi nasarar ɗaukar wannan ginshiƙi na tatsuniya na ɗaukaka da halaka, babu shakka Tyson ne. Ba shi da abokan hamayya ya kai shi ga wannan ra'ayin na rashin nasara wanda ya ƙare har ya kai shi saman kafin ya kai ga rami ...

Dambe, ga Tyson, koyaushe lamari ne na rayuwa da mutuwa. Ya taso ba shi da uba, jama’a sun kewaye shi suna bayyana masa soyayyar su da duka da kuma a cikin titi inda manyan yara maza ke yi masa ba’a. Amma ya iya samun, godiya ga dambe, hanyar tserewa da ta ba shi damar zama, yana da shekaru ashirin kacal, zakaran nauyi na duniya kuma ba, a maimakon haka, matashi mai laifi ba.

Amma nasara ta kawo masa matsala cikin lokaci. Don haka da yawa, cewa Tyson ya ƙare zuwa kurkuku, inda ya fito tare da sha'awar guda ɗaya: don rubuta abubuwan tunawa da kuma tsara tarihin tarihin da ba kawai ta hanyar wahala da dambe ba, amma har ma da sanannun, don kudi, ga kwayoyi da mata, duk abin da ya faru. wanda ya ƙunshi aikin Tyson, tarihin rayuwar mutum, na almara a ciki da waje. "Labarin mutumin da ke yaki da tsoronsa." Spike Lee "Cikakken cakuda tsakanin fim ɗin Tarantino da ɗan gajeren labari Tom Wolfe." Michiko Kakutani, The New York Times "Mai ƙarfi da Haunting. Labari mai daɗi kamar wasu kaɗan." Jaridar Wall Street.

kudin post

Deja un comentario

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.