Mafi kyawun littattafai 3 na Primo Levi

Shekaru da suka wuce na je ganin wasan kwaikwayo wanda ya zurfafa cikin halin Primo Lawi y yanayinsa mai ban mamaki ya danganta, kamar a cikin ƙaddarar macabre, tare da haihuwar Nazism da Fascism. Duk akidar wani mai tunani kamar sa zai ƙare da duka da jan shi saboda wahalar da ya sha daga haihuwarsa, kamar yadda waccan aya ta hangen nesa ta Calderón de la Barca ta ce: babban laifin mutum shine an haife shi...

Saboda Primo Levi bai yi sa'ar haihuwa ba a lokacin da rabin Turai ke haukacewa, tare da ɗaya daga cikin manyan abubuwan da ya fi mayar da hankali ga hauka ga mutanen Yahudawa. Kuma Primo Levi, ba shakka, shi ma dole ne a haife shi Bayahude don ɗaukar dukkan kisa a kafaɗunsa, a hankali ba saboda yanayinsa ba amma saboda ƙiyayyar da ake yi wa wannan lakabin na kabilanci wanda ya zama abin kunya. Babu wani abu mai kyau da zai iya fitowa daga abubuwan da suka taru zuwa ga wulakanci. Idan wani abu, mai haske da lucid, har ma da makanta, shaidar marubuci fiye da sadaukarwa, sadaukarwa ga rayuwa, duk da komai.

Primo Levi ya tsira daga wuraren halakar watakila kawai don ya fada da zurfi fiye da tsoro, a matsayin mai alhakin eccehomo, a cikin waƙoƙinsa, don numfashin ƙarshe na wani mutum da 'yan uwansa suka sake gicciye. Game da wannan ra'ayin na eccehomo wanda ya dace da lokutan Nazism, watakila za ku yi sha'awar kallon wani ɗan gajeren labari da na rubuta a lokacin ... a nan ne hanyar haɗi zuwa littafin. Hannun gicciye na, don haka zaku iya kallon ta.

Manyan littattafan da aka ba da shawarar 3 na Primo Levi

idan wannan Mutum ne

Primo Levi yana gab da samun sa. Daga tsoratar da yahudawa zuwa kisan gillar da ya yi, kadan fiye da shekaru goma tsakanin 1935 zuwa 1945. An kama shi a 1943 da zaran ya yi tsalle daga aikinsa na mai hakar ma'adinai (yin aikin likitanci ba zai yiwu ba a gare shi a Italiya ya ba da matsayin Yahudawa), zuwa gaban masu adawa da fascist.

Daga can kai tsaye zuwa Monowice, reshe na Auschwitz lokacin da babban gidan otal ɗin ya riga ya cika da baƙi koyaushe ana cika su daga wasu gaba gaba zuwa yamma ...

Shaidar da aka ba da labarin a cikin waɗannan shafuka ana ɗaukar ta mafi ƙanƙanta don yin tunani da bayar da wannan ƙwaƙƙwaran shaidar da muka yi magana a baya game da ra'ayin lalata ɗan adam, na rashin hankali ko kuma a maimakon dalili da aka nutsar a cikin tukunyar ƙiyayya da ba ta dace ba.

Tare da littafin diary na Anne Frank, wannan littafin yana gabatar da mu ga tsoro ba tare da wata alamar almara ba, ga abin da za mu iya kaiwa sama da duk wani ɓarna wanda, a matsayinmu na mutane, dukanmu mun kasance a cikin waɗannan kwanaki masu wahala.

idan wannan Mutum ne

Makullin tauraro

Lokacin da marubucin poso ya fara rubuta labari wanda bisa ƙa'ida kawai yana nuni ga kasada ta sirri, zuwa tafiya ta musamman game da kowane hali, a ƙarshe makircin yana ƙarewa don magance wannan mahimmin batun dalla -dalla, na abubuwan da aka cika da yawa na zurfin tunani, na laka. da hikima.

Halin Libertini Faussone ya zama ɗaya daga cikin manyan ƙwararrun injiniyoyin da rabin duniya ke buƙata don ƙira da aiwatar da manyan hanyoyin duniyar da ke ci gaba zuwa fasaha. Yana rayuwa cikin manyan tafiye -tafiyensa da ƙarfi da sadaukar da kai ga sana'arsa, amma ba tare da ya mai da hankali ga wasu cikakkun bayanai ba kuma yana bayyana kansa a matsayin wanda ya tsira daga kaifin basira zuwa jin daɗin rayuwa.

Tunani na Latin ya mamaye da manufar babban injiniyan Bajamushe, hali tsakanin samfura biyu na karni na XNUMX na Turai daga arewa da kudanci, kuma a karshe kuma wani ya himmatu ga rayuwa da mabanbantan bangarorinta...

Makullin tauraro

Labaran halitta

Labarin koyaushe ƙalubale ne ga waɗancan marubutan da aka fi ba da ɗimbin ra'ayoyin da aka haɓaka don haɗawa ta ƙarshe. Primo Levi da kansa ya taɓa bayyana cewa rubuta labaru ko labarai wani aiki ne na takamaiman ƴancin da ya san cewa ba zai iya haɓakawa ko ɗaukar manyan bayanai ba, kawai ya ƙyale kansa ya ɗauke shi ta hanyar zugawar labari da za ta faranta ran wani lokaci na ilhama.

Sabili da haka an haifi wannan juzu'in wanda Primo Levi ya ba da mafi kyawun kyawunsa ga labarun da ɗabi'a na ƙarshe ba za a yi niyya ba ko kuma a hankali kai tsaye amma wanda a ƙarshe ya wakilci, a cikin labaran goma sha biyar da aka gabatar, gayyata don ƙarin tunani. dabi'ar abin da muke ko abin da muke yi a cikin duniyar da ke a wasu lokuta na gaskiya, koyaushe mai ban tsoro da cike da lokacin sihiri na ban dariya da bege.

Tarihin Halitta, Primo Levi
5 / 5 - (6 kuri'u)

Sharhi 3 akan "Mafi kyawun litattafai 3 na Primo Levi"

Deja un comentario

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.