Manyan Littattafai 3 na Mathias Enard

Daga cikin rundunar marubutan Faransa na baya -bayan nan tare da manyan goncourt a karkashin hannu, Mathias shiga yana iya zama mafi m da abin mamaki. Tare da ƙari ga mai canzawa a cikin makircinsa, gabaɗaya gwaninta cikin abu da tsari Pierre Lemaitre.

Enard yayi magana game da tarihi, koyo, kuskuren al'adu, muhalli..., hangen nesan sa ya mamaye kowane litattafan litattafan sa, yana ba da tushen ilimin zamantakewar al'umma wanda ke É—aga duk wani tsari na almara zuwa mafi girma, zuwa É—abi'a mafi yaduwa ta fannonin da labarin ke motsawa.

Baya ga waɗannan niyyoyin da ke da alaƙa da zamantakewa, Enard yana da ikon tsara komai a cikin mummunan aiki na ɗan adam. Nauyin halin ɗabi'un halayensa da fallasa su ga yanayi na ƙarshe sun kai mu ga hanyoyin da ba a iya gane su.

Kuma muna kama da gefuna na ra'ayi mai tsanani kamar mutuwa ko laifi, amma kuma a kan nauyin ƙauna ko bege, duk da komai, tare da irin wannan wallafe-wallafen mai zurfi wanda ya ƙare yana yin hanyarsa tsakanin sanduna daban-daban. Matsanancin da ke da ma'ana a cikin sabani wanda ke girgiza halayensa kamar yanayin yanayin da muke duka.

Manyan Littattafan 3 da Mathias Enard ya ba da shawarar

Yi magana da su yaƙe -yaƙe, na sarakuna da giwaye

Babban nasara a cikin 2010 a Faransa kuma yanzu yana isa Spain tare da ingancin ayyukan da ba su lalacewa. Kyakkyawar halitta koyaushe tana tsufa da kyau.

Labari mai ban mamaki game da wani abin da ya faru wanda aka manta da shi: abubuwan da Michelangelo ya yi a cikin Renaissance Constantinople, wanda kuma ya zama abin tunani mai ban mamaki game da halitta, sha'awar mai zane da kuma inda al'adu biyu suka haÉ—u.

Bayan sauka a Konstantinoful a ranar 13 ga Mayu, 1506, Michelangelo ya san cewa yana adawa da iko da fushin Julius II, babban jarumi kuma talaka mai biya, ta hanyar barin ginin kabarinsa a Rome. Amma ta yaya zai ƙi gayyatar Sultan Beyazid, wanda, bayan ya ƙi ƙirar Leonardo da Vinci, ya ba shi shawara don ɗaukar gado a kan ƙahon zinare?

Wannan shi ne yadda wannan labari yake farawa, yana da alaƙa da tarihi, wanda ke farawa daga wani lamari na gaske sannan kuma ya yi ƙoƙari ya tona asirin wannan tafiya. Maɗaukaki a matsayin taron Renaissance mutumin tare da kyawawan duniyar Ottoman, daidai kuma an yanke shi azaman maƙerin zinare, Yi magana da su yaƙe -yaƙe, na sarakuna da giwaye hoto ne na mai zane a cikin ƙawarsa kuma, kuma, wani tunani mai kayatarwa game da aikin ƙirƙirar da ma'anar bayan ishara da ba a gama ba zuwa ga sauran gabar wayewa.

Ta hanyar tarihin waɗannan makwannin da aka manta na tarihi, Mathias Enard ya fayyace yanayin ƙasa na siyasa wanda shakku ke ci gaba da addabar mu bayan ƙarni biyar.

Yi magana da su yaƙe -yaƙe, na sarakuna da giwaye

Komai

Sahihi ba Yamma ba ne. Duk wani birni a duniyarmu ya daɗe da daina halayensa. Jin ƙura na daidaiton kasuwanci yana rufe manyan biranen kuma yana da wahala a sami sahihancin da ke ƙara kasancewa ga mutane kawai, ga mazaunan biranen launin toka.

A cikin gidansa na Vienna, yayin da aka fara yin dusar ƙanƙara a kan birnin, shahararren masanin kida Franz Ritter yana fitar da duk abin da ya samu kuma ya koya yayin da tunaninsa ke tashi zuwa Istanbul, Aleppo, Palmyra, Damascus ko Tehran, wuraren da suka yi alamar tarihinsa na ilimi da jin daɗi. .

A cikin wannan dare marar barci, abokai da masoya, mawaƙa da marubuta la'anannu, matafiya da mata masu ban sha'awa waɗanda ba su da tabbas na asali da kuma inda za su yi faretin su a cikin zuciyarsa, duk sun taɓo da sihirin Gabas ta Tsakiya. Daga cikin su duka, Saratu ce ta mamaye tunaninsa mai zurfi: Franz ya kasance yana ƙauna da wannan matar tsawon shekaru ashirin, wanda ya yi dangantaka mai tsanani da ke nuna alamar tafiya da al'adun Gabas.

Cancanta na manyan Kyautar Goncourt, wannan labari mai rufewa da kaɗe -kaɗe na dare, na ilimi mai karamci da barkwanci mai daɗi, tafiya ce da shelar soyayya, neman ɗayan cikin mu da kai wa don gina gada tsakanin Gabas da Yamma, tsakanin jiya da gobe, a cikin wannan halin yanzu mai rauni ga duniyoyin biyu. Enard yana ba da lada "ga duk waɗanda, suka bar Levant ko Yammacin Turai, suka faɗa cikin hanyoyin sadarwa na banbanci har zuwa nutsewa cikin yaruka, al'adu ko kiɗan da suke ganowa, wani lokacin ma suna rasa kansu a jiki da ruhi».

Komai

Yanayi

Yawancin litattafan Enard suna da tarihin tarihin adabi. Rashin hankali, juzu'in al'adu, yaƙe -yaƙe har ma, komai koyaushe yana bayyana yana motsawa cikin rubuce -rubucen da muka bari, ko su ne masu nasara ko kuma waɗanda suka yi asara don neman mafi kyawun fansa.

Littafin labari tare da alamun sirrin wanda a ƙarshe ya zama gabatarwa mai ban sha'awa na ɓarna na nan da can, na Yamma da Gabas, yana daidaita yanayin ɗan adam da haskaka halitta, zane -zane a matsayin abin da kawai za a iya samun ceto.

A cikin dare mai yanke hukunci, Francis Servain Mirkovíc ya ɗauki jirgin ƙasa daga Milan zuwa Rome don siyar da jakar cike da sirri ga wakilin Vatican kuma, idan komai ya tafi daidai yadda aka tsara, canza rayuwarsa. Har ya zuwa yanzu ya kasance wakilin sirri na Yankin, wanda ya fara a Aljeriya kuma ya ci gaba da yaduwa cikin ƙasashen Gabas ta Tsakiya. Shekaru goma sha biyar da ke hulɗa da masu aikata laifukan yaƙi, masu tayar da zaune tsaye, 'yan ta'adda da masu fataucin makamai, tare da masu shiga tsakani kuma sama da kowa da kansa, ya nutse cikin tashin hankali na maye.

Jirgin yana farawa, kuma da shi ake fara jumla mai tsawo wanda ke ci gaba ba tare da tsayawa kawai ba, rafin sanin yakamata wanda ke bincika sararin samaniya da lokaci don gano ɓoyayyun yaƙe -yaƙe na Bahar Rum. Zuwa ga ƙarar jirgin ƙasa, marubucin ya baiyana ƙwaƙwalwar wannan ɗan leƙen asiri wanda a cikin tunaninsa masu aiwatar da hukuncin ke shiga tsakanin waɗanda abin ya shafa, jaruntaka tare da rashin sanin sunansa, amma har da masu zanen da marubuta da abokantaka da ƙaunatattun ƙauna.

Yanayi

Sauran shawarwarin ayyukan Mathias Enard

Bikin shekara -shekara na 'Yan'uwanta na Gravediggers

Spain mara fa'ida ita ce Turai mara komai ko ma duniyar da babu komai, muna juyawa da baya ga abin da zamu kasance don kawar da abubuwan ƙarshe na ɗan adam da aka haɗa tare da muhalli. Kuma haka abin yake. Na sani a Mathias shiga wanda ya sanya wannan makirci ya zama mai guba da kuma melancholic da sukar makomar wayewar mu. Ko wataƙila kawai samfuri mai ban sha'awa na abin da muka kasance jiya da yau ba za mu iya sake zama ba.

Don yin aiki a kan karatun digiri na uku a kan rayuwa a cikin ƙasa a yau, the masanin ilimin al'adu David Mazon ya bar Paris don zama a shekara guda a wani ƙauye mai nisa kewaye da raƙuman ruwa a gabar tekun yammacin Faransa.

Yayin da yake shawo kan rashin kwanciyar hankali na yankunan karkara, David yana tuntuɓar mazauna gida masu launi waɗanda ke yawan zuwa gidan cin abinci don yin hira da su. Suna jagorancin Martial, gravedigger magajin gari, da mai masaukin baki na 'yan uwa na Gravediggers.

A cikin wannan bukin gargantuan inda giya da kayan marmari ke tafiya tare da almara, waƙoƙi da jayayya game da makomar hidimar jana'iza, Mutuwa da ban mamaki tana ba su kwana uku na sulhu. Sauran shekara, lokacin da Grim Reaper ya kama wani, Wheel of Life yana sake jefa ruhin su cikin duniya, zuwa nan gaba ko lokacin da ya wuce, a matsayin dabba ko a matsayin ɗan adam, don Wheel ɗin ya ci gaba da juyawa .

A cikin wannan labari mai kayatarwa mai ɗimbin yawa, wanda ya haɗu sosai kashi na walwala da sanannen ilimin marubucin, Mathias Enard ya ba da tarihin rikice-rikicen da suka gabata da taskokin ƙasarsu ta Faransa har zuwa ƙarshen ƙarni na ƙarshe na tarihinsa, amma ba tare da rasa tsoro na zamani ba tare da fatan gobe a cikinta wanda ɗan adam zai kasance. kasance cikin jituwa da duniya.

Bikin shekara -shekara na 'Yan'uwanta na Gravediggers
5 / 5 - (9 kuri'u)

Deja un comentario

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.